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Shukurani

Maandalizi ya muhtasari wa Elimu ya Msingi Darasa la I na la II yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka taasisi za serikali 
na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET), inatambua na kuthamini michango ya washiriki wote waliofanikisha 
kupatikana kwa muhtasari huu. Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora wa shule, 
walimu pamoja na wakuza mitaala. Vilevile, TET inaishukuru Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu ya Kusimamia Kazi ya Maboresho 
ya Mitaala ya Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na Ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia. Kamati 
hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga kuwa na wahitimu wenye maarifa, ujuzi 
na stadi zitakazowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo ndilo lengo kuu la Uboreshaji wa 
Mitaala ya Mwaka 2023.

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji 
wa muhtasari huu. 

  

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania  
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1.0	 Utangulizi

Muhtasari huu una umahiri sita za lazima kwa mwanafunzi anayesoma elimu ya msingi darasa la I na la II kwa kutumia 
Kiswahili kama lugha ya kufundishia. Umahiri hizo ni Kusoma, Kuandika, Kuhesabu, Demontsrate Mastary of Basic English 
language Skills, Kuthamini Utamaduni, Sanaa na Michezo, na Kutunza Afya na Mazingira. Aidha, umahiri hizo zina maudhui 
yanayolenga kumwezesha mwanafunzi kujifunza stadi za awali za utumiaji wa programu za kompyuta. Lengo kuu la kujifunza 
umahiri hizi ni kukuza stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK), kujenga uelewa wa awali wa lugha ya Kiingereza na 
kujenga stadi nyingine za utamaduni, sanaa, michezo, afya na mazingira zitakazomsaidia mwanafunzi kumudu maisha yake 
ya kila siku.  Aidha, umahiri hizi pia zinalenga kujenga uelewa wa awali wa utumiaji wa programu za Kompyuta. Stadi hizi ni 
msingi muhimu katika kumwezesha mwanafunzi kujifunza kwa ufanisi na kumudu ujifunzaji wake katika ngazi za juu. 

Muhtasari wa Elimu ya Msingi Darasa la I na la II umeandaliwa kwa lengo la kumwongoza mwalimu katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa umahiri sita zilizoainishwa katika muhtasari kwa shule zinazotumia Kiswahili kama lugha ya kufundishia Tanzania 
Bara. Muhtasari huu umetafsiri Mtaala wa Elimu ya Msingi wa Mwaka 2023. Muhtasari utamwezesha mwalimu kupanga 
shughuli za ufundishaji na ujifunzaji. Aidha, muhtasari huu unasisitiza matumizi ya mbinu zitakazomwezesha mwanafunzi 
kukuza stadi za Karne ya 21 zikiwemo kufikiri kimantiki, ubunifu, ushirikiano, mawasiliano na utatuzi wa matatizo. 
 
2.0   Malengo Makuu ya Elimu Tanzania 

Malengo makuu ya elimu Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:
(a)	 Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;
(b)	� Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na matendo 

jumuishi; 
(c)	� Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na 

mtazamo chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;
(d)	� Kuelewa na kulinda tunu za taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na 

lugha ya taifa;
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(e)	 Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;
(f)	 Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma; 
(g)	� Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia, 

usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; na
(h)	 Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.

3.0   Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la I na la II 

Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la I na la II ni kumwezesha mwanafunzi: 
(a)	� Kukuza stadi za Kusoma, Kuandika, na Kuhesabu (KKK), ikihusisha kutumia maandishi ya breli, Lugha ya Alama ya 

Tanzania (LAT) na lugha mguso;
(b)	 Kukuza uwezo wa kuwasiliana kwa njia stahiki ikiwemo Teknolojia ya Habari na Mawasiliano na teknolojia saidizi;
(c)	 Kujenga uimara wa mwili, kukuza vipaji, kushirikiana na wenzake na kuwa na mtazamo chanya kuhusu kujifunza;
(d)	 Kukuza urazini na ujumi, kupenda na kutunza afya na mazingira pamoja na rasilimali zilizopo;
(e)	� Kukuza maadili na uwezo wa kuthamini na kudumisha tunu za taifa na utamaduni wa jamii yake pamoja na kutambua 

tofauti za tamaduni mbalimbali; na
(f)	 Kukuza uwezo wa kuchangamana katika mazingira jumuishi.

4.0   Umahiri wa Jumla wa Elimu ya Msingi Darasa la I na la II 

Umahiri wa jumla utakaojengwa na mwanafunzi wa Darasa la I na la II ni:
(a)	� Kutumia stadi za Kusoma, Kuandika, na Kuhesabu (KKK), ikihusisha kutumia maandishi ya Breli, Lugha ya Alama ya 

Tanzania (LAT) na lugha mguso;
(b)	 Kuwasiliana kwa njia stahiki ikiwemo Teknolojia ya Habari na Mawasiliano na teknolojia saidizi;
(c)	� Kushiriki katika vitendo vya kuimarisha mwili, kukuza vipaji, kushirikiana na wenzake na kuwa na mtazamo chanya 

kuhusu kujifunza;
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(d)	 Kuonesha urazini na ujumi, kupenda na kutunza afya na mazingira pamoja na rasilimali zilizopo;
(e)	� Kuonesha maadili, kuthamini na kudumisha tunu za taifa na utamaduni wa jamii yake pamoja na kutambua tofauti za 

tamaduni mbalimbali; na
(f)	� Kuchangamana katika mazingira jumuishi.

5.0   Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi 

Muhtasari wa Elimu ya msingi kwa Darasa la I na la II una umahiri mkuu na umahiri mahususi kama inavyojitokeza katika 
Jedwali Na.1. 

Jedwali Na. 1:  Umahiri Mkuu na Mahususi kwa Darasa la I na la II

Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1.0	 Kusoma 1.1	 Kutambua sauti za herufi
1.2	 Kutambua uhusiano wa sauti na herufi 
1.3	 Kusoma kwa ufasaha 
1.4	 Kusoma na kusikiliza kwa ufahamu 

2.0	 Kuandika 2.1	 Kumudu misingi ya kuandika 
2.2	 Kumudu stadi za kuandika 
2.3	 Kutumia kanuni za uandishi
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
3.0	� Demonstrate mastery of basic 

English language skills
3.1	� Develop listening and speaking skills in different contexts
3.2	 Develop early literacy and numeracy skills 
3.3	 Communicate in different contexts

4.0	 Kuhesabu 4.1	 Kutambua dhana ya namba
4.2	 Kutumia matendo ya kihisabati 
4.3	 Kutumia dhana za kihisabati

5.0	� Kuthamini utamaduni, sanaa na 
michezo

5.1	 Kuthamini utamaduni wake na wa watu wengine
5.2	 Kuheshimu tofauti za kiimani
5.3	 Kuonesha matendo yenye maadili 
5.4	 Kubuni kazi za sanaa
5.5	 Kushiriki katika michezo mbalimbali

6.0	� Kutunza afya na mazingira 6.1	 Kutunza afya yake na jamii inayomzunguka
6.2	 Kuchunguza vitu vilivyomo katika mazingira
6.3	 Kujilinda na mazingira hatarishi 
6.4	 Kutunza mazingira 
6.5	 Kuwa na mtazamo chanya kuhusu mazingira

6.0   Majukumu ya Mwalimu, Mwanafunzi na Mzazi/Mlezi katika Ufundishaji na Ujifunzaji 

Ujifunzaji na ufundishaji unategemea ushirikiano madhubuti baina ya mwalimu, mwanafunzi na mzazi/mlezi katika kutekeleza 
majukumu mbalimbali. Majukumu yao ni kama yafuatayo:
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6.1   Mwalimu 
Mwalimu anatarajiwa:
(a)	 Kumwezesha mwanafunzi kujenga umahiri uliokusudiwa;
(b)	 Kuandaa mazingira salama, rafiki na wezeshi ya kufundishia na kujifunzia;
(c)	 Kutengeneza au kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia;
(d)	 Kutumia mbinu shirikishi zinazomfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji;
(e)	� Kuhakikisha kuwa ujifunzaji na ufundishaji unafanyika kwa haki na usawa kwa kila mwanafunzi bila kujali tofauti zao; 
(f)	� Kufanya upimaji endelevu mara kwa mara kwa kutumia zana na mbinu za upimaji na tathmini zinazopima nadharia na 

vitendo;
(g)	 Kutoa malezi kwa haki na usawa kwa kila mwanafunzi bila kujali tofauti zao;
(h)	 Kumlinda mwanafunzi awapo shuleni;
(i)	 Kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi ya kila siku;
(j)	 Kubaini mahitaji ya mwanafunzi na kutoa afua stahiki; 
(k)	 Kushirikisha wazazi/walezi na jamii katika malezi na ujifunzaji wa mwanafunzi; na
(l)	 Kuchopeka masuala mtambuka na TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji.

6.2   Mwanafunzi 
Mwanafunzi anatarajiwa:
(a)	 Kuwa mtendaji mkuu katika mchakato wote wa ujifunzaji;
(b)	 Kushiriki katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji ndani na nje ya darasa ili kupata umahiri unaokusudiwa;
(c)	 Kushirikiana na wenzake pamoja na mwalimu katika mchakato wa ujifunzaji; na
(d)	 Kuzingatia kanuni na taratibu za shule. 
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6.3   Mzazi/Mlezi 
Mzazi mlezi anatarajiwa:
(a)	 Kusimamia na kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi katika ujifunzaji;
(b)	 Kumsimamia mtoto kutekeleza kazi zake za kitaaluma pale inapowezekana; 
(c)	 Kufuatilia mwenendo wa kitabia wa mwanafunzi;
(d)	 Kuhakikisha kuwa mazingira ya nyumbani ni rafiki na salama yanayowezesha ujifunzaji;
(e)	 Kumpatia mwanafunzi vifaa vinavyotumika katika shughuli ya ujifunzaji;
(f)	 Kuhakikisha mwanafunzi anapata mahitaji muhimu; na
(g)	 Kumfundisha mtoto umuhimu na thamani ya elimu  na kazi pamoja na kumuhimiza kujifunza kwa bidii.

7.0   Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji

Ujifunzaji na ufundishaji katika Darasa la I na la II utazingatia ujenzi wa umahiri unaotumia mbinu zinazomfanya mwanafunzi 
kuwa kitovu cha ujifunzaji na mwalimu kuwa mwezeshaji. Mwalimu atatumia mbinu zinazomshirikisha mwanafunzi katika 
tendo zima la ujifunzaji na ufundishaji kwa kuzingatia umri, mahitaji anuai na uwezo wa mwanafunzi. Mbinu hizo ni za ujifunzaji 
shirikishi unaomwezesha mwanafunzi kufikiri, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali, majadiliano katika vikundi na 
kushiriki katika kutoa mrejesho. Baadhi ya mbinu hizo ni ziara za kimasomo, kazimradi na kazi nyingine kama hizo kulingana 
na muktadha ili kufanikisha ujifunzaji.

8.0   Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji 

Zana za ujifunzaji na ufundishaji zinapaswa kuwa shirikishi na zinazokidhi mahitaji, umri na uwezo wa mwanafunzi. Mwalimu 
anapaswa kuhakikisha mwanafunzi anapata nafasi ya kuona, kusikia na kushika zana. Aidha, zana za ujifunzaji na ufundishaji 
zinapaswa zimsaidie mwanafunzi kuelewa kinachofundishwa. Mwalimu anashauriwa kutumia zana zinazopatikana katika 
mazingira yanayomzungumka. Orodha ya vitabu vitakavyotumika vitatolewa na TET.
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9.0   Upimaji 

Upimaji ni suala muhimu katika mchakato wa ujifunzaji na ufundishaji ili kuwezesha ujenzi wa umahiri unaokusudiwa. Upimaji 
wa darasa la I na la II utajumuisha upimaji endelevu na upimaji tamati.  Upimaji endelevu utazingatia vigezo vilivyoainishwa 
katika kila shughuli ya ujifunzaji na utamwezesha mwalimu kubaini uwezo na uhitaji wa mwanafunzi katika ujifunzaji. 
Vilevile, utalenga kupima mabadiliko katika maarifa, stadi na mwelekeo wa kutenda, kuthamini, kusimulia na kutumia 
stadi anazojifunza katika mazingira yanayomzunguka. Aidha, mwalimu atatumia taarifa za upimaji kuboresha ufundishaji 
na kumwezesha mwanafunzi kufikia lengo la ujifunzaji. Zana za upimaji zinazoweza kutumika wakati wa ufundishaji 
na ujifunzaji ni bunguabongo, orodha hakiki, mazoezi ya darasani, majaribio, majaribio kwa vitendo, dodoso, maswali ya 
ana kwa ana, mazoezi, kazi kwa vitendo (kazi binafsi na kazi za vikundi), kazimradi na mkoba wa kazi na zana nyingine                                                                                                     
kama hizo. 

Upimaji tamati utahusisha mitihani ya wiki, mwezi, muhula na mtihani wa mwisho wa mwaka ambayo itatumika kupima 
maendeleo ya ujifunzaji wa mwanafunzi. Taarifa za upimaji huu pamoja na kutumika kutathimini maendeleo ya mwanafunzi, 
zitatumika kutoa mrejesho wa kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji.

10.0   Idadi ya Vipindi 

Muhtasari wa Elimu ya Msingi Darasa la I na la II unatoa makadirio ya muda utakaotumika katika ujifunzaji na 
ufundishaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za ujifunzaji. Makadirio haya ya muda yamewekwa 
kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi ni dakika 30. Idadi ya vipindi kwa kila umahiri ni kama ulivyooneshwa katika                                                                         
Jedwali Na. 2:
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Jedwali Na. 2:  Mgawanyo wa Muda na Vipindi Darasa la I na la II kwa Wiki

Umahiri Idadi ya Vipindi
Kusoma 8
Kuandika 5
Kuhesabu 7
Demonstrate Mastery of Basic English Language Skills 6
Kutunza Afya na Mazingira 2
Kuthamini Utamaduni, Sanaa na Michezo 2
Jumla ya idadi ya vipindi kwa wiki 30

11.0   Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji 
Maudhui yamepangiliwa katika vipengele sita, ambavyo ni; Umahiri mkuu, Umahiri mahususi, Vigezo vya upimaji, Shughuli 
za ujifunzaji, Vifaa/zana na Idadi ya vipindi kama inavyojitokeza katika Jedwali Na.3 na 4.
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Jedwali Na. 3: Maudhui ya Darasa la I

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0 Kusoma 1.1 �Kutambua 
sauti za 
herufi

(a)	�Kubaini sauti za 
irabu (a, e, i, o, u) 
katika maneno 

Sauti za irabu 
zimebainishwa (a, e, i, o, u) 
katika maneno

Kadi na chati za picha za 
vitu vinazoanza na irabu, 
kadi, chati na picha za 
irabu, maneno, vitu halisi, 
sauti za irabu na maneno 
yaliyorekodiwa 

37

(b)	�Kuunganisha sauti 
za irabu ili kuunda 
maneno (oa, au, ua) 

Sauti za irabu 
zimeunganishwa ili kuunda 
maneno (oa, au, ua)

(c)	Kutambua sauti za 
konsonanti (b, m, k, 
d, n); (l, t, p, s, f, j); 
(g, y, z, h, r, w, v, ch) 
kwenye maneno

Sauti za konsonanti (b, m, 
k, d, n); (l, t, p, s, f, j); (g, 
y, z, h, r, w, v, ch) kwenye 
maneno zimetambuliwa

(d)	�Kutambua herufi 
kubwa na ndogo

Herufi kubwa na ndogo 
zimetambuliwa

(e)	�Kuunganisha sauti za 
konsonanti na irabu 
ili kuunda silabi

Sauti za konsonanti na   
irabu zimeunganishwa ili 
kuunda silabi

(f)	Kutenganisha kwa 
kutamka sauti za 
konsonanti na irabu 
zilizounda silabi na 
silabi zilizounda 
maneno

Sauti za konsonanti na irabu 
zilizounda silabi na silabi 
zilizounda maneno
zimetenganishwa kwa 
kutamka

Darasa la I
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(g)	�Kutambua sauti za 
herufi mwambatano 
(sh, th, mb, ny, ng, 
nd, kw, mw) kwenye 
maneno

Sauti za herufi 
mwambatano (sh, th, mb, 
ny, ng, nd, kw, mw) kwenye 
maneno zimetambuliwa

(h)	�Kuunganisha sauti za 
herufi mwambatano (sh, 
th, mb, ny, ng, nd, kw, 
mw) na irabu ili kuunda 
silabi      

Sauti za herufi mwambatano  
(sh, th, mb, ny, ng, nd, kw, 
mw) zimeunganishwa ili 
kuunda silabi

1.2 �Kutambua   
uhusiano 
wa sauti 
na herufi  

(a)	�Kuhusianisha sauti na 
herufi za irabu (a, e, i, 
o, u) katika matini 

Sauti na herufi za irabu 
(a, e, i, o, u) katika matini 
zimehusianishwa 

Kadi na chati za picha 
na herufi, ubao, maneno, 
video zenye sauti na 
majina ya herufi za irabu, 
sauti za irabu na maneno 
yaliyorekodiwa 

32

(b)	�Kuhusianisha sauti na 
herufi za konsonanti (b, 
m, k, d, n); (l, t, p, s, f, 
j); (g, y, z, h, r, w, v, ch) 
katika matini

Sauti na herufi za 
konsonanti (b, m, k, d, n); 
(l, t, p, s, f, j); (g, y, z, h, r, 
w, v, ch) zimehusianishwa 
katika matini

(c)	�Kuhusianisha sauti na 
herufi za konsonanti 
mwambatano (sh, th, 
mb, ny, ng, nd, kw, mw)  
katika matini

Sauti na herufi za 
konsonanti mwambatano 
(sh, th, mb, ny, ng, nd, kw, 
mw) zimehusianishwa 
katika matini
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(d)	Kuunganisha sauti za 
herufi za konsonanti 
mwambatano na irabu 
ili kusoma silabi katika 
makundi yote (sh, th, mb, 
ny, ng, nd, kw, mw)  

Sauti za herufi za 
konsonanti mwambatano 
na irabu ili kusoma silabi 
katika makundi yote (sh, 
th, mb, ny, ng, nd, kw, mw) 
zimeunganishwa

(e)	�Kuunganisha silabi ili 
kusoma maneno

Silabi zimeunganishwa ili 
kusoma maneno

(f)	Kutenganisha kwa 
kutamka sauti mojamoja 
ili kuunda maneno

Sauti zimetenganishwa kwa 
kutamka sauti mojamoja ili 
kuunda maneno

(g)	�Kuunganisha maneno ili 
kusoma sentensi

Maneno yameunganishwa 
ili kusoma sentensi

1.3 �Kusoma 
kwa 
ufasaha

(a)	�Kusoma kwa sauti 
kifungu cha habari/
hadithi linganifu kwa 
kuzingatia matamshi 
sahihi ya maneno

Kifungu cha habari/hadithi 
linganifu kwa kuzingatia 
matamshi sahihi ya maneno 
kimesomwa kwa sauti

Kadi na chati za maneno, 
matini, picha za vitu 
mbalimbali na vifungu 
vya habari au hadithi 
zilizorekodiwa

20

(b)	�Kusoma kwa sauti 
kifungu linganifu cha 
habari/hadithi kwa kasi 
stahiki (maneno 40 kwa 
dakika)

Kifungu linganifu cha 
habari/hadithi kimesomwa 
kwa sauti na kwa kasi 
stahiki (maneno 40 kwa 
dakika) 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(c)	�Kusoma kwa sauti kifungu 
linganifu cha habari/hadithi 
kwa hisia na kwa kuzingatia 
alama za uandishi (nukta, 
mkato, alama ya kuuliza na 
alama ya mshangao) 

Kifungu linganifu 
cha habari/hadithi  
kimesomwa kwa sauti, 
hisia na kwa kuzingatia 
alama za uandishi (nukta, 
mkato, alama ya kuuliza 
na alama ya mshangao) 

1.4 �Kusoma 
na 
kusikiliza 
kwa 
ufahamu

(a)	�Kutafsiri na kuelezea picha  Picha zimeelezewa na 
kutafsiriwa kwa usahihi

Kadi na chati za picha za 
vitu mbalimbali, matini 
ya habari/hadithi, hadithi/
habari zilizorekodiwa 

21

(b)	�Kubashiri maudhui ya 
habari/hadithi kwa usahihi 
kwa kutumia picha, jina la 
habari/hadithi na msamiati 
uliochaguliwa

Amebashiri maudhui 
ya habari/hadithi kwa 
kwa kutumia picha, jina 
la hadithi na msamiati 
uliochaguliwa 

(c)	�Kusikiliza habari/hadithi 
kwa ufahamu

Habari/hadithi 
imesikilizwa kwa ufahamu
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

2.0 Kuandika 2.1 �Kumudu 
misingi 
ya 
kuandika

(a)	�Kutumia stadi za awali 
za kuandika

Stadi za awali za kuandika 
zimetumika 

Kadi za herufi, viandikio, 
video zinazoonesha 
misingi ya kuandika

14

(b)	�Kuchora michoro ya 
herufi

Michoro ya herufi 
imechorwa 

(c)	�Kufuatisha herufi kwa 
kuzingatia hatua

Herufi zimefuatishwa kwa 
kuzingatia hatua

2.2 �Kumudu 
stadi za 
kuandika

(a)	Kuandika herufi ndogo 
za irabu (a, e, i, o, u), 
konsonanti (b, m, k, 
d, n); (l, t, p, s, f, j); 
(g, y, z, h, r, w, v, ch) 
kwa mpangilio kwa 
kuzingatia hatua

Herufi ndogo za irabu 
(a, e, i, o, u), konsonanti 
(b, m, k, d, n) ; (l, t, p, 
s, f, j); (g, y, z, h, r, w, v, 
ch) zimeandikwa kwa 
mpangilio kwa kufuata 
hatua

Kadi za herufi, video 
zinazoonesha namna ya 
kuandika herufi ndogo za 
irabu na konsonanti kwa 
mpangilio kwa kufuata 
hatua 

22

(b)	�Kuandika herufi kubwa 
za irabu (A, E, I, O, U), 
konsonanti (B, M, K, 
D, N); (L, T, P, S, F, J); 
(G, Y, Z, H, R, W, V, 
CH) kwa mpangilio na 
kufuata hatua

Herufi kubwa za irabu (A, 
E, I, O, U) na konsonanti 
(B, M, K, D, N); (L, T, P, 
S, F, J); (G, Y, Z, H, R, W, 
V, CH) zimeandikwa kwa 
mpangilio na kufuata hatua

(c) �Kuandika herufi 
mwambatano (sh, th, 
mb, ny, ng, nd, kw, 
mw)

Herufi mwambatano (sh, 
th, mb, ny, ng, nd, kw, mw) 
zimeandikwa
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mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(d) Kuandika silabi 
zinazotokana na herufi 
za konsonanti na irabu

Silabi zinazotokana na 
herufi za konsonanti na 
irabu zimeandikwa  

(e)	�Kuandika silabi za herufi 
mwambatano

Silabi za herufi 
mwambatano 
zimeandikwa 

(f)	� Kuandika sentensi fupi Sentensi fupi 
zimeandikwa

2.3 �Kutumia 
kanuni za 
uandishi

Kubaini alama za uandishi 
(nukta, mkato, alama 
ya kuuliza na alama ya 
mshangao)

Alama za uandishi 
(nukta, mkato, 
alama ya kuuliza na 
alama ya mshangao) 
zimebainishwa 

Alama za uandishi 
zilizorekodiwa, matini 
zinazoonesha alama za 
uandishi na kadi/chati 
zinazoonesha alama za 
uandishi

12

3.0 ��Demonstrate 
mastery 
of basic 
English 
language 
skills

3.1 �Develop 
listening 
and 
speaking 
skills in 
different 
contexts

(a) �Imitate different sounds 
(eg. Sounds of animals, 
hand clap etc) 

Different sounds are 
imitated (eg. Sounds of 
animals, hand clap etc)

Pictures, word lists, wall 
charts, audial/audio-visual 
materials

30

(b)	�Relate words with 
familiar objects found in 
the environment

Words are related with 
objects in the familiar 
environment 

(c)	�Follow simple instructions 
given at school and home 
(e.g. go out, stand up, 
jump, clap your hands, 
touch your head and sit 
down)

Simple instructions 
given at school and 
home are followed 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(d)	�Name parts of the 
body orally

Parts of the body are 
named orally

3.2 �Develop early 
literacy and 
numeracy 
skills 

(a)	�Pronounce English 
letter sounds (a-z)

English letter sounds 
(a-z) are pronounced 

Wall chats, letter cards, real 
objects and audial/audio-
visual materials

40

(b)	�Recognise English 
sounds in different 
spoken words

English sounds are 
recognised in different 
spoken words

(c)	�Identify words 
with the same last 
sounds (rhyming) 
and words with the 
same first sound 
(alliteration)

Words with the same 
last sounds (rhyming) 
and words with the 
same first words 
(alliteration) are 
identified

(d)	�Blend letter sounds 
to form words

Letter sounds are 
blended to form words

(e)	�Associate letter 
names with sounds

Letter names are 
associated with sounds
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(f)	� Recognise numbers 
and talk about times 
of the day

Numbers are 
recognized and 
times of the day are 
expressed 

3.3 �Communicate 
in different 
contexts

(a)	�Introduce oneself 
and others

One introduces 
himself/herself and 
others

Real objects, pictures, 
word lists, wall charts, 
audial/audio-visual 
materials

10

(b)	�Use common 
greetings and polite 
expressions

Common greetings 
and polite expressions 
are used 

(c) Say goodbye to 
others

One says goodbye to 
others

4.0 Kuhesabu 4.1�Kutambua 
dhana ya 
namba

(a)	�Kubaini dhana 
ya namba kwa 
kutumia vitu katika 
mazingira

Dhana ya namba 
kwa kutumia vitu 
katika mazingira 
imebainishwa 

Video zinazojenga dhana 
ya namba,  vitu halisi, 
kadi za namba, kibao 
fumbo, sinia la namba, 
chati ya namba, abakasi

29

(b)	�Kubaini namba 
kuanzia 1-100 kwa 
tarakimu na maneno

Namba kuanzia 
1-100 kwa tarakimu 
na maneno 
zimebainishwa 
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mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(c)	 �Kupanga namba kwa 
mfuatano 1-100

Namba kwa mfuatano 
1-100 zimepangwa 

4.2 �Kutumia 
matendo 
ya 
kihisabati 

(a)	�Kutambua namba katika 
makumi na mamoja

Namba katika makumi na 
mamoja zimetambuliwa 

Video zinazohusu matendo 
ya namba, vitu halisi, kadi 
za namba, kibao fumbo, 
sinia la namba, chati ya 
namba na abakasi

38

(b)	�Kutumia vitu/TEHAMA 
kumudu dhana ya 
kujumlisha

Dhana ya kujumlisha 
imejengwa kwa kutumia 
vitu/TEHEMA

(c)	�Kujumlisha namba 
kupata jumla isiyozidi 99 

Namba zimejumlishwa 
kupata jumla isiyozidi 99

(d)	�Kutumia vitu/TEHAMA 
kumudu dhana ya kutoa

Dhana ya kutoa imejengwa 
kwa kutumia vitu/
TEHEMA

(e)	 �Kutoa namba zisizozidi 
99

Namba zimetolewa kwa 
idadi zisizozidi 99

4.3	�Kutumia 
dhana za 
kihisabati

(a)	�Kubaini maumbo ya 
msingi

Maumbo ya msingi 
yamebainishwa 

Video zinazohusu maumbo 
yaliyorekodiwa, vitu halisi, 
kadi na chati za picha za 
maumbo

29
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mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

5.0 �Kuthamini 
utamaduni, 
sanaa na 
michezo

5.1 �Kuthamini 
utamaduni 
wake na 
wa watu 
wengine

(a)	�Kubaini vyakula 
vya Kitanzania

Vyakula vya 
Kitanzania 
vimebainishwa 

Sanaa na michezo 
iliyorekodiwa, vitu halisi, 
vifani mbalimbali, chati 
za picha zinazoonesha 
vyakula, mavazi, ngoma za 
Kitanzania zilizorekodiwa, 
ngoma na filimbi

8

(b)	�Kubaini mavazi 
ya Kitanzania 

Mavazi ya Kitanzania 
yamebainishwa 

(c)	�Kucheza ngoma 
na kuimba 
nyimbo za asili

Ngoma na nyimbo za 
asili zimechezwa na 
kuimbwa 

5.21 �*** 
Kuheshimu 
tofauti za 
kiimani

(a)	�Kueleza 
imani za watu 
wanaomzunguka

Ameelezea imani za 
watu wanaomzunguka 

8

(b)	�Kushirikiana 
katika shughuli 
za kijamii

Shughuli za kijamii 
zimefanyika kwa 
kushirikiana

5.3 �Kuonesha 
matendo 
yenye 
kimaadili

(a) 	Kutenda 
matendo yenye 
kimaadili

Matendo ya kimaadili 
yametendwa

Matendo yenye maadili 
yaliyorekodiwa, kadi 
za picha zinazoonesha 
kuthamini watu wengine na 
chati za sheria mbalimbali 
mfano sheria za shule

8

1  ***Umahiri mahususi huu wa 5.2 utafundishwa na viongozi wa imani husika katika kipindi cha dini
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Umahiri 
mkuu

Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)	�Kutenda matendo 
yanayoonesha 
kuthamini watu 
wengine

Matendo 
yanayoonesha 
kuthamini watu 
wengine yametendwa

5.4 �Kubuni kazi za 
sanaa

(a)	�Kusuka, kufinyanga, 
kuchora, kupiga 
chapa, kutunga vitu 
na kupaka rangi

Amesuka, 
amefinyanga, 
amechora, amepiga 
chapa, ametunga vitu 
na amepaka rangi

Kazi za sanaa 
zilizorekodiwa, vitu 
halisi na chati za picha 
zinazoonesha watu 
wakisuka, kufinyanga, 
kutunga vitu, kupaka 
rangi, kuimba nyimbo na 
mashairi yaliyorekodiwa

16

(b)	�Kuimba nyimbo na 
mashairi

Nyimbo na mashairi 
zimeimbwa

(c)	�Kucheza ngoma na 
muziki

Ngoma na muziki 
imechezwa

5.5 �Kushiriki 
katika michezo 
mbalimbali

Kufanya mazoezi sahili ya 
viungo (wepesi, msawazo 
na uratibu wa mwili)

Mazoezi sahili ya 
viungo yamefanyika

Vitu halisi, chati za 
picha, na michezo sahili 
iliyorekodiwa

10
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Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

6.0 �Kutunza 
afya na 
mazingira

6.1 �Kutunza afya 
yake na jamii 
inayomzunguka

(a)	�Kusafisha mwili wake Mwili umesafishwa Vitu halisi, chati za picha, 
na video zinazoonesha 
michezo sahili, vifaa halisi 
vya kusafishia mwili na 
mavazi, chati za picha 
zinazohusu usafi wa 
mwili na mavazi, video 
zinazohusu utunzaji wa 
afya

7

(b)	�Kutunza mavazi yake Mavazi yametunzwa

6.2 �Kujilinda na 
mazingira 
hatarishi

(a)	�Kuepuka mazingira 
na vitu hatarishi 

Mazingira na vitu 
hatarishi vimeepukwa

Chati ya alama za 
usalama, picha za 
wanyama, matukio 
na maeneo hatarishi, 
mazigira hatarishi 
na alama za usalama 
barabarani zilizorekodiwa 
na katika mazingira 

10

(b)	�Kubaini alama za 
usalama barabarani na 
katika mazingira yake

Alama za usalama 
barabarani na katika 
mazingira yake 
zimebainishwa
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Darasa la II

Jedwali Na. 4:   Maudhui ya Darasa la II

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0 Kusoma 1.1 �Kutambua 
sauti za 
herufi

(a)	� Kubaini sauti katika 
maneno

Sauti katika maneno 
zimebainishwa

Vitu halisi, kadi na 
chati za picha, herufi, 
silabi, maneno na video 
zinazohusu sauti za 
herufi za konsonanti 
mwambatano na irabu 
kusoma silabi

98

(b)	�Kuunganisha sauti za 
herufi za konsonanti 
mwambatano (gh, ng’, 
nz, nj, sw, bw, gw, tw, 
dh, pw, vy, fy, my, ml, 
ky, py, ft, lw) na irabu 
kusoma silabi

Sauti za herufi za 
konsonanti mwambatano 
(gh, ng’, nz, nj, sw, bw, 
gw, tw, dh, pw, vy, fy, my, 
ml, ky, py, ft, lw) na irabu 
zimeunganishwa na silabi 
zimesomwa

(c)	� Kutamka maneno 
yenye silabi 
mwambatano 

Maneno yenye 
silabi mwambatano 
yametamkwa

(d)	�Kutambua sauti 
zinazounda maneno 
katika sentensi

Sauti zinazounda 
maneno katika sentensi 
zimetambuliwa

1.2 �Kutambua 
uhusiano 
wa sauti 
na herufi

(a)	Kuunganisha sauti za  
herufi mwambatano 
zenye   konsonanti 
mbili na irabu ili 
kuunda silabi (gh, ng’, 
nz, nj, sw, bw, gw, tw,

Sauti za herufi 
mwambatano zenye   
konsonanti mbili na 
irabu zimeunganishwa ili 
kuunda silabi (gh, ng’, nz, 
nj, sw, bw, gw, tw,

Vitu halisi, kadi na 
chati za picha, herufi, 
silabi, maneno na video 
zenye sauti za herufi 
mwambatano zenye 
konsonanti mbili na irabu

98
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Idadi ya 
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      dh, pw, vy, fy, my, ml, ky, py, 
ft, lw) na kutambulisha herufi 
mwambatano zenye maneno 
ya kukopa (bl, sp, sk, pt, st, 
ks, kt, pl, al, ar)

dh, pw, vy, fy, my, ml, 
ky, py, ft, lw) na herufi 
mwambatano zenye 
maneno ya kukopa (bl, 
sp, sk, pt, st, ks, kt, pl, 
al, ar) zimetambulishwa

(b)	�Kuunganisha silabi kusoma 
maneno yenye konsonanti 
tatu na irabu (njwa, nywe, 
shwa, ngwa, mbwe, ndwa, 
ng’we)

Silabi zimeunganishwa 
kusoma maneno yenye 
konsonanti tatu na irabu 
(njwa, nywe, shwa, 
ngwa, mbwe, ndwa, 
ng’we)

(c)	� Kuunganisha maneno 
kusoma sentensi

Maneno 
yameunganishwa 
kusoma sentensi

1.3 Kusoma 
kwa 
ufasaha

(a)	Kusoma kwa kujiamini 
kifungu cha habari/hadithi 
linganifu kwa kuzingatia 
matamshi sahihi ya maneno

Kifungu cha habari/
hadithi linganifu kwa 
kuzingatia matamshi 
sahihi ya maneno 
kimesomwa kwa 
kujiamini

Matini zilizorekodiwa
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Umahiri 
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Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b) Kusoma kifungu cha habari/
hadithi linganifu kwa kasi 
stahiki (maneno 50 kwa 
dakika)

Kifungu cha habari/
hadithi linganifu kwa 
kasi stahiki (maneno 
50 kwa dakika) 
kimesomwa

(c) Kusoma kwa kujiamini 
kifungu linganifu cha habari/
hadithi kwa hisia na kwa 
kuzingatia alama za uandishi 
(nukta, mkato, alama ya 
kuuliza, alama ya mshangao)

Kifungu linganifu cha 
habari/hadithi kwa 
hisia na kwa kuzingatia 
alama za uandishi 
(nukta, mkato, alama 
ya kuuliza, alama ya 
mshangao) kimesomwa 
kwa kujiamini

(d) Kusoma kwa sauti kifungu 
cha habari/hadithi sahili

Kifungu cha habari/
hadithi sahili 
kimesomwa kwa sauti
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Umahiri 
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Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 
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Idadi ya 
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1.4 �Kusoma na 
kusikiliza 
kwa ufahamu

(a)	� Kutafsiri na kuelezea 
matukio (Kupanga 
na kusoma sentensi 
kwa kufuata mtiririko 
sahihi wa matukio, 
kusoma sentensi 
zenye mtiririko 
sahihi, kupanga na 
kusoma sentensi 
zilizochanganywa 
ili kuleta mtiririko 
wenye mantiki)

Matukio yametafsiriwa 
na kuelezewa (kupanga 
na kusoma sentensi kwa 
kufuata mtiririko sahihi 
wa matukio, kusoma 
sentensi zenye mtiririko 
sahihi, kupanga na 
kusoma sentensi 
zilizochanganywa ili 
kuleta mtiririko wenye 
mantiki)

Picha za matukio, kadi za 
sentensi, video zinazohusu 
kusoma na kusikiliza 
kwa ufahamu na matini 
zilizorekodiwa 

58

(b)	�Kusimulia matini 
fupi aliyoisoma kwa 
mtiririko wa matukio 
yenye mantiki

Matini fupi zimesomwa 
kwa mtiririko wa 
matukio yenye mantiki

(c)	� Kusikiliza matini 
sahili kwa ufahamu

Matini sahili 
imesikilizwa kwa 
ufahamu

(d)	�Kusoma matini sahili 
kwa ufahamu

Matini sahili imesomwa 
kwa ufahamu
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Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
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Idadi ya 
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2.0 Kuandika 2.1 �Kutumia 
kanuni za 
uandishi

(a)	� Kutumia alama za 
uandishi (kuandika 
habari fupi kwa 
kuzingatia alama za 
uandishi, kuandika insha 
fupi kwa kuzingatia 
alama za uandishi, 
kubaini alama za 
uandishi zinazokosekana 
katika matini)

Alama za uandishi 
zimetumika

Video zinazohusu kanuni 
za uandishi na matini 
zilizorekodiwa zinazohusu 
kanuni za uandishi

195

(b)	�Kuandika mwandiko wa 
chapa wenye kikonyo

Mwandiko wa chapa 
wenye kikonyo 
umeandikwa

(c)	� Kuandika matini fupi 
kwa mtiririko wa 
matukio wenye mantiki

Matini fupi 
imeaandikwa kwa 
mtiririko wa matukio 
wenye mantiki
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

3.0 ��Demonstrate 
mastery of 
basic English 
language 
skills

3.1 �Develop 
listening and 
speaking 
skills in 
different 
contexts

(a)	� Use singular and 
plural forms of 
names of objects 
found in the 
environment

Singular and plural 
forms of names 
of objects found 
in the immediate 
environment are used 

Books, real objects, 
pictures, word lists, wall 
charts, audial/audio-visual 
materials, drawing papers 
and coloured pens/chalks

87

(b)	�Listen and 
respond to simple 
sentences

Questions on simple 
sentences are 
answered 

3.2 �Develop 
early 
Literacy and 
numeracy 
skills 

(a)	� Manipulate 
phonemes (delete, 
add and substute) 
phonemes 
(sounds) to form 
new words

Phonemes are 
manipulated to form 
new words (delete, 
add and substute)  

Books, real objects, 
pictures, word lists, wall 
charts, audial/audio-visual 
materials

147

(b)	�Pronounce 
English sounds in 
written words

English sounds in 
different written 
words are pronounced 

(c)	� Read and write 
simple English 
words (e.g. bag, 
ten, did, dog, sun)

Simple English words 
are read and written
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(d)	Read words with 
two consonant 
clusters (e.g. bl, cl, 
fl, gl, pl, sl, br, cr, 
dr, fr, gr, pr, tr, sc, 
sk, sm, sn, sp, st, 
and tw) and words 
with consonant 
digraphs (e.g. th, 
ch, sh, ph)

Words with two 
consonant clusters 
(e.g. bl, cl, fl, gl, 
pl, sl, br, cr, dr, fr, 
gr, pr, tr, sc, sk, 
sm, sn, sp, st, and 
tw) and words with 
consonant digraphs 
(e.g. th, ch, sh, ph) 
are read

(e)	� Read and write 
simple sentences

Simple sentences 
are read and 
written

(f)	� Use basic 
punctuation marks 
in sentences (target: 
full stop, comma 
and question mark)

Basic punctuation 
marks are used in 
sentences

(g)	�Express days of the 
week and months of 
the year

Days of the week 
and months of the 
year are expressed 
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4.0 Kuhesabu 4.1 �Kutumia 
matendo ya 
kihisabati

(a)	� Kutambua namba 
katika mamia

Namba 
katika mamia 
zimetambuliwa

Vitu halisi, kadi za namba, 
kibao fumbo, sinia la namba, 
chati ya namba, abakasi, 
Video zinazohusu matendo 
ya kihisabati na matini 
zinazohusu matendo ya 
kihisabati zilizorekodiwa

173

(b)	�Kujumlisha namba 
kupata jumla 
isiyozidi 999 

Namba 
zimejumlishwa 
kupata jumla 
isiyozidi 999 

(c)	� Kutoa namba 
zisizozidi 999

Namba zisizozidi 
999 zimetolewa 

(d)	�Kutumia vitu/
TEHAMA kumudu 
dhana ya kuzidisha 
kama kujumlisha 
makundi 
yanayolingana

Kumudu dhana 
ya kuzidisha 
kama kujumlisha 
makundi 
yanayolingana 
kwa kutumia 
vitu/TEHAMA 
imejegwa 

(e)	� Kuzidisha namba 
kwa tarakimu moja 
kupata zao lisilozidi 
100

Namba kwa 
tarakimu moja 
imezidishwa 
kupata zao 
lisilozidi 100
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(f)	� Kutumia vitu/TEHAMA 
kumudu dhana ya 
kugawanya kama kutoa 
makundi yanayolingana

Dhana ya kugawanya 
kama kutoa makundi 
yanayolingana kwa 
kutumia vitu/TEHAMA 
imejengwa

(g)	�Kugawanya namba 
zisizozidi 100 bila baki

Namba zisizozidi 100 
zimegawanywa bila baki

4.2 �Kutumia 
dhana za 
kihisabati

(a)	� Kubaini dhana ya sehemu 
kwa kutumia vitu halisi 
na TEHAMA (nzima, 
nusu, robo, theluthi, 
theluthi mbili n.k)

Dhana ya sehemu kwa 
kutumia vitu halisi na 
TEHAMA (nzima, nusu, 
robo, theluthi, theluthi 
mbili n.k) imebainishwa

Vitu halisi, kadi na 
chati za picha na video 
zinazohusu dhana ya 
sehemu

100

(b)	 �Kuonesha sehemu kwa 
kutumia namba 

      ( 1
4 , 1

2  n.k)

Sehemu kwa kutumia 
namba ( 1

4 , 1
2  n.k) 

imeoneshwa

(c)	� Kutumia stadi za 
vipimo katika miktadha 
mbalimbali

Stadi za vipimo katika 
miktadha mbalimbali 
zimetumika
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(d)	�Kutumia 
maumbo ya 
msingi kuumba 
maumbo 
mbalimbali

Maumbo ya msingi 
kuumba maumbo 
mbalimbali 
yametumika

5.0 �Kuthamini 
utamaduni, 
sanaa na 
michezo

5.1 �Kuthamini 
utamaduni 
wake na wa 
watu wengine

(a)	� Kubaini makazi 
ya asili ya 
Kitanzania

Makazi ya asili 
ya Kitanzania 
yamebainishwa

Kadi na chati za picha 
na video zinazohusu 
utamaduni, sanaa na 
michezo

10

(b)	�Kubaini shughuli 
mbalimbali 
za jamii za 
Kitanzania 

Shughuli mbalimbali 
za jamii za Kitanzania 
zimebainishwa

5.2***2�Kuheshimu 
tofauti za 
kiimani

(a)	� Kuhusianisha 
imani na maadili 
mema

Amehusianisha imani 
na maadili mema 

10

(b)	�Kujali matendo 
ya imani za watu 
wengine

Amejali matendo 
ya imani za watu 
wengine

2  ***Umahiri mahususi huu wa 5.2 utafundishwa na viongozi wa imani husika katika kipindi cha dini
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

5.3 �Kubuni kazi za 
sanaa

(a)	� Kushiriki katika sanaa 
za utendaji wa mikono 
(kufuma, kufinyanga, 
kuchonga, kushona, 
kutia nakshi)

Ameshiriki katika 
sanaa za utendaji wa 
mikono (kufuma, 
kufinyanga, kuchonga, 
kushona, kutia nakshi

Kadi, chati za picha 
na kazi za sanaa 
zilizorekodiwa

22

(b)	�Kushiriki katika sanaa 
za ubunifu wa sauti 
(ngonjera, majigambo, 
vichekesho) 

Ameshiriki kufanya 
sanaa za ubunifu 
wa sauti (ngonjera, 
majigambo, 
vichekesho) 

(c)	� Kufanya sanaa 
zinazohusisha utendaji 
wa mwili (kuigiza, 
mijongeo ya mwili)

Sanaa zinazohusisha 
utendaji wa mwili 
(kuigiza, mijongeo ya 
mwili) zimefanyika

5.4 �Kushiriki 
katika michezo 
mbalimbali

Kucheza michezo sahili Michezo sahili 
imechezwa

Vitu halisi na michezo 
sahili iliyorekodiwa

16
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Umahiri 
mkuu

Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

6.0 �Kutunza 
afya na 
mazingira

6.1 �Kuchunguza 
vitu vilivyopo 
katika 
mazingira

Kufanya uchunguzi 
sahili wa viumbe 
hai na visivyo hai 
katika mazingira 
yanayomzunguka

Uchunguzi sahili wa 
viumbe hai na visivyo 
hai umefanywa

Picha, vitu halisi na video 
zinazohusu kuchunguza vitu 
vilivyopo

26

6.2 �Kujilinda na 
mazingira 
hatarishi

Kuzingatia alama 
za usalama 
barabarani na katika 
mazingira yake

Alama za usalama 
barabarani na katika 
mazingira yake 
zimezingatiwa

Picha, vitu halisi na 
mazingira hatarishi 
yaliyorekodiwa

19

6.3 �Kuwa na 
mtazamo 
chanya kuhusu 
mazingira

Kushiriki 
katika shughuli 
zinazohusu 
mazingira shuleni

Ameshiriki katika 
shughuli zinazohusu 
mazingira shuleni

Kadi na chati ya picha, vitu 
halisi na matini zinazohusu 
mazingira zilizorekodiwa

19
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